สุดปัง!!! “ชาคริต–จอย ศิริลักษณ์” คว้ารางวัลนักแสดงเจ้าบทบาทยอดเยี่ยม “กองทัพ พีค-ฟ้าใส” นักแสดงนำชายหญิงยอดเยี่ยม “อิน-จ๊อบ” นักแสดงนำคู่พระ-นายยอดเยี่ยม รางวัล “พิฆเนศวร” ครั้งที่ 10

1 min read

การจัดงานประกาศผลรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ  รางวัล  “พิฆเนศวร” ครั้งที่ ๑๐ โดยสมัชชานักจัดรายการข่าววิทยุโทรทัศน์หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย  (สว.นท)  โดย ดร.อำนาจ หมัดสดาย ประธาน สว.นท. ขอร่วมเป็นแนวทางที่จะสร้างมาตรฐาน และความเชื่อถือให้เกิดขึ้นต่อคุณภาพของวิทยุโทรทัศน์และในสายตานานาประเทศ  ทั้งนี้เพื่อเป็นการกระตุ้นบุคลากรผู้ผลิตสื่อรายการ  สถานีวิทยุโทรทัศน์ต่าง ๆ และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องสนับสนุนในการผลิตสื่อรายการวิทยุโทรทัศน์รวมทั้งนักศึกษาในสถาบันที่มีการสอนด้านวิทยุโทรทัศน์เกิดขวัญกำลังใจ  ได้รับการยกย่องชมเชย สนับสนุนที่จะสร้างสรรค์ผลงานใหม่ๆ  และปฏิบัติหน้าที่เป็นแบบอย่างที่ดีที่จะเกิดการแข่งขันสร้างผลงานที่มีคุณภาพมาตรฐาน  และสร้างสรรค์มีคุณค่าทางศิลปะบันเทิงตรงตามความต้องการและโอกาสของวงการวิทยุโทรทัศน์ไทย ทั้งในและต่างประเทศปัจจุบันและอนาคตรวมถึงบุคคลต่าง ๆ ที่สร้างสรรค์ผลงานดีเด่นเป็นแบบอย่างที่ดี จึงได้จัดโครงการงานประกาศผลรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ  รางวัล  “พิฆเนศวร”  แก่บุคคลและองค์กรเพื่อเป็นเกียรติและกำลังใจสำหรับตัวเองและผู้เกี่ยวข้องต่อไป

ทั้งนี้ ทางสมัชชาฯ และคณะกรรมการจัดงาน จึงได้รับการพิจารณาเพื่อเข้ารับประทาน รางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ รางวัล “พิฆเนศวร ” ครั้งที่ ๑๐  ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๖๕   โดยจะมีพิธีมอบรางวัลใน วันอาทิตย์ที่ ๒๙ พฤษภาคม ๒๕๖๕ ณ  ห้องดอนเมืองบอลรูม   โรงแรมอมารี ดอนเมือง แอร์พอร์ตกรุงเทพ  ถ.วิภาวดีรังสิต กรุงเทพฯ โดยได้รับเกียรติจาก นักแสดงดาวรุ่งจาก ซีรีส์ธรรมะ “นางวิสาขา” ได้แก่  ไอซ์-เดชาพัชร ชัยรัตน์ และ นนท์-ภูวริช เขียวชอุ่ม ร่วมด้วยนักแสดงดาวรุ่งจากซีรีส์วาย “Boxer in heart หมัดนี้ให้นาย”  ได้แก่ โอตะ-มองโกล ภัทรมานพ และ ซินเวียร์-วุฒิเมศร์ กีรติวัฒนารุจน์ เป็นผู้เชิญรางวัลพระพิฆเณศวร  โดยมีบุคคลเข้ารับรางวัลดังต่อไปนี้

รางวัลสาขา กิตติมศักดิ์อัครบุคคลแห่งชาติ ได้แก่ รอง เค้ามูลคดี 
รางวัลสาขานักแสดงเอเชียดาวรุ่ง  ได้แก่ Yang Dong Won (ยัง ดง วอน) และได้รับการแต่งตั้งเป็น ทูตมิตรภาพวัฒนธรรมและส่งเสริมการท่องเที่ยวอาเซียน (Ambassador of Cultural Friendship and Tourism Promotion to ASEAN )

รางวัลสาขา นักแสดงชายเจ้าบทบาทยอดเยี่ยม ได้แก่ ชาคริต แย้มนาม จากละคร วันทอง ช่อง ONE31
รางวัลสาขา นักแสดงหญิงเจ้าบทบาทยอดเยี่ยม ได้แก่ จอย-ศิริลักษณ์ ผ่องโชค จากละคร บ่วงใบบุญ สถานีโทรทัศน์ช่อง 8

รางวัลสาขา ผู้ส่งเสริมพระพุทธศาสนาดีเด่น ได้แก่ อาจารย์ศุภณัฏฐ์ อัฏฐวัฒน์ ประธานชมรมอนุรักษ์พ่อแก่และประธานกรรมการมูลนิธิแสงธรรม ในพระสังฆราชูปถัมภ์ / คุณสุพิชญา ไพฑูลย์ ผู้จัดละคร ดาวย้อมแสง และกรรมการผู้จัดการบริษัท เพชรวดีก่อสร้าง จำกัด / น้ำฝน-เพชรปวีณ์ หิรัญกุลชัชวาล  Mrs. Thailand 2022 และนักแสดงจาก พระธรรมบทเดอะซีรีส์ ตอน สามาวดี ผู้ไม่ตาย ททบ.5HD

รางวัลสาขา ผู้ทำคุณประโยชน์ต่อสังคมดีเด่น ได้แก่ ศรสุทธา กลั่นมาลี (ถั่วแระ เชิญยิ้ม) นักแสดงจากซีรีส์ธรรมะ “นางวิสาขา” / ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร กรรมการผู้จัดการบริษัท ป่าสักวิลเลจ จำกัด / ดร.วโรดม ศิริสุข โปรดิวเซอร์ละคร เจ้าหญิงหลงยุค ช่องโมเดิร์นไนน์ทีวี / คุณฮันนี่-ณภัค มุทธาเสถียร นางเอกจากซีรีส์ธรรมะเรื่อง นางวิสาขา / ณิชาณัฐ เสตะสวัสดิพงษ์ ทูตการท่องเที่ยว และทูตการกีฬาประจำเขตลาดกระบัง ปี 2021  / ภูมิอุรา คงสุข เจ้าของแบนด์ Merryming Shop / นิปุณ แก้วเรือน  มิสเตอร์ซูปร้าเนชั่นแนลไทยแลนด์ 2021

รางวัลสาขา รายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ทุบโต๊ะข่าว ช่อง AmarinTV 

ผู้รับรางวัล : ไอซ์-สารวัตร กิจพานิช ผู้ประกาศข่าว รายการทุบโต๊ะข่าว อมรินทร์ทีวีเอชดี 34

รางวัลสาขา รายการวาไรตี้สำหรับผู้หญิงดีเด่น  ได้แก่ รายการ เดอะ เลดี้ ผู้หญิงแถวหน้า (The Ladies) ช่อง MONO29

ผู้รับรางวัล : แคทรียา อิงลิช และ ชลนที อักษรสิงห์ชัย

รางวัลสาขา รายการส่งเสริมเพลงลูกทุ่งยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ สารพันลั่นทุ่ง(บางเขน) ช่อง ThaiPBS

ผู้รับรางวัล : อภิยา ฉายจันทร์ทิพย์ / บรรณาธิการข่าวศิลปวัฒนธรรม ศูนย์สื่อศิลปวัฒนธรรม ไทยพีบีเอส  

และ พิธีกรรายการสารพันลั่นทุ่ง (บางเขน )

รางวัลสาขา สถานีโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31  

ผู้รับรางวัล : เบญจวรรณ  สุวรรณสุขุม ฝ่ายประชาสัมพันธ์องค์กร ช่อง ONE31

รางวัลสาขา รายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ทุบโต๊ะข่าว ช่อง AmarinTV 

รางวัลสาขา ผู้ประกาศข่าวดีเด่น ได้แก่ ณัฐพงศ์ นาศิริกุล สถานีโทรทัศน์ TNN

รางวัลสาขา รายการข่าวบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ บันเทิงไทยรัฐ ช่องไทยรัฐทีวี

ผู้รับรางวัล : – แจ็คเกอรีน, ขวัญ-เรือนขวัญ ขุนวงศ์,  เชอรี่-ณัฐญานี รัตนไพฑูรย์ และ 

พลอย พิมพ์รจิต เอื้อวงษ์ชัย

รางวัลสาขา รายการวาไรตี้ดีเด่น ได้แก่ รายการ ปากปลาร้าหน้าเป๊ะ  โดย ธีรศักดิ์ พันธุจริยา ช่องมายาทีวี

รางวัลสาขา รายการวิทยุสายวายยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ FM ONE Y ME ทางคลื่น 103.5  

โดย ดีเจ มิก-ธีรภัทร, ดีเจ หนักแน่น-นรินโชติ และ ดีเจ ริว-ฐิติชัย     

รางวัลสาขา สำนักข่าวออนไลน์ยอดนิยม ได้แก่ สำนักข่าว Spark Update

รางวัลสาขา เว็บไซต์ยอดเยี่ยม ได้แก่ เว็บไซต์ mgronline.com

คุณสุรวิชช์ วีรวรรณ ผู้บริหาร บริษัท ไทย เวิลด์ มีเดีย จำกัด ผู้ผลิตเว็บไซต์ผู้จัดการออนไลน์

รางวัลสาขา พิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ แมทธิว ดีน 

จากรายการ วัน เดย์ วิท แมทธิว หนึ่งวันมันดี ตีซี้คนดัง (One Day With Matthew) ช่อง MONO29

รางวัลสาขา พิธีกรหญิงดีเด่น  ได้แก่ ไดอาน่า จงจินตนาการ  จากรายการ DND TALK บุคคลต้นแบบ ช่อง MONO29

รางวัลสาขา รายการส่งเสริมสังคมยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ปัญญา  ตลาดแตก ช่องเวิร์คพอยท์

ผู้รับรางวัล : ปรวีร์ ศรีอำพันพฤกษ์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการฝ่ายผลิต 

รางวัลสาขา นักแสดงสร้างสรรค์ผลงานดีเด่น ได้แก่ โบว์ลิ่ง-ปริศนา กัมพูสิริ จากละคร บ่วงใบบุญ ช่อง 8 

ลิตา-พัชร์ลิตา จิระพิทักษ์ชัย จากละคร เขยบ้านไร่ สะใภ้ไฮโซ  ช่อง 7HD 

รางวัลสาขา ผู้สร้างสรรค์ส่งเสริมมวลชนและสังคมดีเด่น ได้แก่ วศิน วรรณพฤกษ์ ผู้อำนวยการฝ่ายธุรกิจองค์กร 

บริษัท รถไฟฟ้า ร.ฟ.ท. จำกัด

รางวัลสาขา ผู้ประกาศข่าวดีเด่น ได้แก่  ณัฐพงศ์ นําศิริกุล จาก สถานีโทรทัศน์TNN

รางวัลสาขา ศิลปินผู้ส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ เก่ง-ธชย ประทุมวรรณ 

รางวัลสาขา ศิลปินร้อยล้านวิว ได้แก่ จิรพรรณ บุญชิต (กวาง) เจ้าของเพลง มักอ้ายหลายเด้อ 

รางวัลสาขา ศิลปินผู้ทำคุณประโยชน์ต่อสังคมดีเด่น ได้แก่ ปลื้ม-ภูมิรพี จำภู่ 

ศิลปินเจ้าของเพลงฮิต “มีสิทธิ์แค่รัก” และเพลง “นักรบเสื้อกราวน์”

รางวัลสาขา ศิลปินกลุ่มดาวรุ่งดีเด่น ได้แก่ วง ATLAS ค่าย xoxo entertainment

รางวัลสาขา ศิลปินกลุ่มหน้าใหม่ดีเด่น ได้แก่ วง Berry Berry 

รางวัลสาขา เพลงประกอบละครแห่งปี ได้แก่ เพลง PROMISE YOU 

เพลงประกอบละคร Dare To Love ให้รักพิพากษา ร้องโดย กองทัพ พีค

รางวัลสาขา เพลงประกอบละครดีเด่น ได้แก่ ศักดิ์ศรีในหัวใจ จากละคร หนี้เกียรติยศ ช่อง 7HD 

คำร้องทำนองโดย แจ็ก ไอเฟล ผู้รับรางวัล : แจ็ก ไอเฟล

รางวัลสาขา ผู้ส่งเสริมกีฬาดีเด่น  ได้แก่ ปราโมทย์ สุขสถิต หัวหน้าผู้ฝึกสอนกีฬาโววีนัมทีมชาติไทย /  

ณฐกร ไตรกิศยเวช นักกีฬาโววีนัมทีมชาติไทย ชุดซีเกมส์ และนักแสดงจากละคร พิภพหิมพานต์  ไทยทีวีสีช่อง 3 / และ กิตติพงษ์ ปลื้มปรีดาพร นักกีฬาโววีนัมทีมชาติไทย ชุดซีเกมส์ และนักแสดงจากละคร วานวาสนา ช่องONE31

รางวัลสาขา ผู้ส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมไทยดีเด่น ได้แก่ กันต์-ณัฐชากช วงค์เทวัญ คณะลิเก กุ้ง-สุทธิราช วงศ์เทวัญ

รางวัลสาขา ผู้ส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมไทยโบราณ ได้แก่ กมลชนก บวรสืบบุญ 

ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านทุ่งนานาฏศิลป์ไทย

รางวัลสาขา นักแสดงจิตอาสาเพื่อสังคม ได้แก่ โดนัท-อิสรีย์  ระบอบ จากละคร พระคุณแม่ผู้ยิ่งใหญ่  9MCOTHD

รางวัลสาขา ห้องเสื้อผู้สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติดีเด่น ได้แก่ ดาวิส ปรานต์ลภณ  เจ้าของห้องเสื้อ  ดีวิส

รางวัลสาขา ผู้สนับสนุนเยาวชนไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ ศรุดา นิ่มพิทักษ์พงศ์ ผู้บริหาร Idol Exchange

รางวัลสาขา บุคคลเบื้องหลังดีเด่น ได้แก่ ฌานฉลาด ทวีทรัพย์ และ เดชาธร นรธีร์เมธา [ป๋อง  ซีเบท]    

รางวัลสาขา ผู้บริหารธุรกิจความงามระดับสากลยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณวิศรุต กริ่มทุ่งทอง ผู้บริหารวลีรัตน์คลินิก

รางวัลสาขา เอฟเฟ็กต์ยอดเยี่ยม ได้แก่ มาร์ค ดราก้อน เอฟเฟ็กต์ ไทยแลนด์ จากละคร เสาร์๕ ช่อง 7HD

รางวัลสาขา นักแสดงเด็กยอดเยี่ยม  ได้แก่ น้องต้นน้ำ-ด.ช.ธราธิป กาญจนศรีศิลป์ 

จากละคร เสาร์๕ และ สายเปล ช่อง 7HD

รางวัลสาขา นักแสดงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม ได้แก่ รีวอร์ด-จิรัฎฐ์ อาคาสุวรรณ 

นักแสดงจาก มาเฟียเดอะซีรีส์ ปืนกล และคนเพี้ยน ช่อง GMM25

รางวัลสาขา นักแสดงหน้าใหม่ดีเด่น ได้แก่ ณราวิชญ์ เลิศรัตน์โกสุมภ์ (ปอนด์) และ 

ภูวินทร์ ตั้งศักดิ์ยืน (ภูวิน) นักแสดงสังกัด GMMTV จากซีรีส์ ปลาบนฟ้า ช่อง GMM25 

รางวัลสาขา นักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟิล์ม–กรรญกฤต อรรควงษ์ จากละคร ปล้นลอยฟ้า ช่อง 7HD

รางวัลสาขา นักแสดงดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ นนนี่-ณัฐชา ชูมักเคอร์ 

จากละคร ร่านดอกงิ้ว สถานีโทรทัศน์ช่อง 8

รางวัลสาขา นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟลุ๊คจ์-พงศภัทร กันคำ จากละครเรื่อง มักกะลีที่รัก ช่อง 3HD

รางวัลสาขา นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ แอล-กมลวรรณ ศรีวิไล จากละคร ปล้นลอยฟ้า ช่อง 7HD

รางวัลสาขา นักแสดงนำชายดีเด่น ได้แก่ กอล์ฟ อนุวัฒน์ ชูเชิดรัตนา จากละคร เรือนร่มงิ้ว สถานีโทรทัศน์ช่อง 8

รางวัลสาขา นักแสดงนำหญิงดีเด่น ได้แก่ พรทิวา สาครจันทร์ จากละครเรื่อง สายเปล ช่อง 7HD

รางวัลสาขา นักแสดงนำคู่พระ-นายยอดเยี่ยมแห่งปี  ได้แก่ อิน-สาริน รณเกียรติจ๊อบ-ธัชพล กู้วงศ์บัณฑิต  

จากละครเรื่อง คุณหมีปาฏิหาริย์ ช่อง 3HD 

รางวัลสาขา นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม  ได้แก่ กองทัพ พีค จากละคร Dare To Love ให้รักพิพากษา ช่อง 3HD

รางวัลสาขา นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม  ได้แก่ ฟ้าใส-ปวีณสุดา ดรูอิ้น  

จากละคร เจ้าหญิงหลงยุค ช่อง9MCOTHD

รางวัลสาขา  ผู้กำกับการแสดงยอดเยี่ยม ได้แก่ จารึก สงวนพงษ์ จากละครเรื่อง สายเปล ช่อง 7HD

รางวัลสาขา ผู้กำกับซีรีส์วายดีเด่น ได้แก่ กิตติ์ บทศรี จากซีรีส์วายเรื่อง The Series Nitiman นิติแมนแฟนวิศวะ

ช่อง ONE31 และ WeTV

รางวัลสาขา ละครธรรมะยอดเยี่ยม ได้แก่ พระธรรมบทเดอะซีรีส์ ตอน สามาวดี ผู้ไม่ตาย ทางททบ.5HD 

ผลิตโดย ใบลานเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ และสถาบันสอนการแสดงบุญเบิกดาว (BB Star Academy) 

ผู้รับรางวัล : เพ็ญจันทร์ วงศ์สมเพ็ชร  

รางวัลสาขา ละครส่งเสริมความสัมพันธ์ระหว่างประเทศยอดเยี่ยม  ได้แก่ ละคร จากเจ้าพระยาสู่อิรวดี ช่อง ThaiPBS

ผู้รับรางวัล :  ชาติชาย เกษนัส ผู้กำกับละคร และ สมยศ เกียรติอร่ามกุล ผู้อำนวยการสำนักสร้างสรรค์เนื้อหา

รางวัลสาขา  ซีรีส์แอ็คชั่นคอเมดี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ มาเฟียเดอะซีรีส์ ปืนกล และคนเพี้ยน  

ผลิตโดย สแล็ป มอนสเตอร์ ช่อง GMM25 ผู้รับรางวัล : ปิยะวัฒน์ ปฐมวาณิชย์

รางวัลสาขา ละครส่งเสริมครอบครัวยอดเยี่ยม ได้แก่ ละครเรื่อง คุณหมีปาฎิหาริย์  

โดยผู้จัดฯ ยุทธนา ลอพันธุ์ไพบูลย์ ผลิตโดย  บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เมนท์ จำกัด

ผู้รับรางวัล : ยุทธนา ลอพันธุ์ไพบูลย์ ผู้จัดฯ และผู้กำกับฯ 

รางวัลสาขา ละครยอดเยี่ยม ได้แก่ ละคร เสาร์๕ ผลิตโดยบริษัท ไนน์บีเวอร์ฟิล์ม จำกัด ช่อง 7HD ผู้รับรางวัล : มาร์ค บีเวอร์ 

ชมภาพเพิ่มเติม คลิก

You may have missed

Copyright © STAR SOCIETY All rights reserved. | Newsphere by AF themes.